ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้นวิเคราะห์ภาระงานปฏิบัติการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ด้วยการระบุงานและภาระงานโดยใช้แนวทางการวิเคราะห์ภาระงานของหน่วยการเรียนรู้อิงมาตรฐานและระบุเป็นชิ้นงานหรือภาระงานที่ผู้เรียนปฏิบัติการออกแบบภาระงานที่ผู้เรียนต้องใช้ความรู้และทักษะ( ขั้นการกำหนดจุดหมายการเรียนรู้ setting learning goals ) ลักษณะสำคัญของงานคือต้องกระตุ้นหรือสร้างแรงจูงใจให้ กับผู้เรียนมีความท้าทายและไม่ยากเกินไปจนผู้เรียนทำไม่ได้ในขณะเดียวกันและครอบคลุมสาระสำคัญทางวิชาและทักษะที่ลึกซึ้งเพื่อให้สามารถนำผลการประเมินไปใช้อย่างสมเหตุสมผลและน่าเชื่อถือ
เรื่อง กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ
สาระการเรียนรู้ เรื่องราวเกี่ยวกับตัวเด็ก หน่วย ตัวเด็ก
1.จุดประสงค์การเรียนรู้
1.1
เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายแบบทำตามคำสั่งได้
1.2
เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
1.3
เพื่อให้เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
2.กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
2.1
เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงโดยให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่วบริเวณห้องอย่างอิสระตามเสียงแทมมารีน
เช่น ถ้าครูเคาะแทมมารีนช้าๆ ให้เด็กเดินช้าๆ ตามจังหวะของเสียงแทมมารีน
ถ้าครูเคาะแทมมารีนเร็วๆ ให้เด็กๆ วิ่งตามจังหวะของแทมมารีน
ถ้าครูหยุดเคาะแทมมารีน ให้เด็กหยุดเคลื่อนไหวในท่านั้นทันที โดยขณะเคลื่อนไหวเด็ก
ๆ ต้องระมัดระวังไม่ให้ชนกับเพื่อนถ้าชนเพื่อนต้องขอโทษทันที
ขั้นสอน
2.2.
เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบทำตามคำสั่ง เช่น
-วันนี้ครูมีกิจกรรมให้เด็กๆทำชื่อกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบทำตามคำสั่ง
2.3.
เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับวิธีการปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบคำสั่ง
ดังนี้
-
ถ้าครูเคาะแทมมารีนตามจังหวะให้เด็กๆเข้าแถวเป็นตัวยู
-
ครูอกคำสั่งแล้วให้เด็กๆทำตามคำสั่ง เช่น ครูสั่งให้จับหู เด็กๆก็จับหู
ขั้นสรุป
2.4.
เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบคำสั่ง
-
เด็กๆได้สัมผสอวัยวะส่วนใดของร่างกายบ้างค่ะ
- หูอยู่ตรงไหนค่ะ จับหูให้ครูดูหน่อย
2.5.
เมื่อเสร็จกิจกรรมให้เด็กพักผ่อนนอนนิ่ง 2 นาที เป็นการพักคลายกล้ามเนื้อ
3.
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- แทมมารีน
4. กระบวนการวัดและประเมินผล
4.1 วิธีการ
รายการประเมิน
|
ระดับพัฒนาการ
|
||
3
|
2
|
1
|
|
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่งได้
|
เด็กแสดงท่าทางตามคำสั่งที่ครูบอกได้ดี
|
เด็กแสดงท่าทางตามคำสั่งโดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
|
เด็กไม่แสดงท่าทางตามคำสั่งได้
|
2. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
|
เด็กฟังและปฏิบัติตามสัญญาณได้ถูกต้อง
|
เด็กฟังและปฏิบัติตามสัญญาณได้ถูกต้องโดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
|
เด็กไม่ฟังและไม่ปฏิบัติตามสัญญาณ
|
3. เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
|
เด็กทำตามคำสั่งด้วยความมั่นใจ
|
เด็กแสดงท่าทางทำตามคำสั่งด้วยความมั่นใจโดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
|
เด็กไม่แสดงท่าทางตามคำสั่งและไม่มั่นใจ
|
4.2 ผลการประเมิน
รายการประเมิน
|
ระดับพัฒนาการ (จำนวน 20 คน)
|
|||||
ระดับ 3
(คน)
|
ร้อยละ
|
ระดับ 2
(คน)
|
ร้อยละ
|
ระดับ 1
(คน)
|
ร้อยละ
|
|
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่งได้
|
||||||
2. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
|
||||||
3. เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น